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1.0	 UTANGULIZI

Madaraka ya Bunge la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya kutunga Sheria 

yamewekwa kwa mujibu wa Ibara ya 63 na Ibara 
ya 64  zikisomwa pamoja na Ibara ya 97 ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977, kama ilivyofanyiwa marekebisho mara kwa 
mara ambayo katika Mwongozo huu itarejewa kama 
Katiba. Madaraka hayo ya kutunga Sheria yanafuata 
utaratibu wa kujadili na kupitisha Miswada ya Sheria 
inayowasilishwa Bungeni ulioainishwa katika Sheria 
na Kanuni za Kudumu za Bunge Toleo la Januari, 
2016, ambazo katika Mwongozo huu zitarejewa 
kama Kanuni za Kudumu za Bunge.

Kwa upande mwingine, Muswada wa Sheria 
ukishapitishwa na Bunge unatakiwa kukubaliwa na 
Rais ambaye amekabidhiwa madaraka na Katiba 
kwa ajili hiyo. Baada ya hatua hiyo ndipo Muswada 
unahesabika kuwa Sheria iliyotungwa na Bunge. 

Mchakato wa kutunga sheria umewekewa utaratibu 
na Kanuni ya 80 hadi Kanuni ya 93 ya Kanuni za 
Kudumu za Bunge. Kutokana na mchakato huu 
kuwa mrefu na wenye kuhusisha masuala mengi ya 
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utaalamu wa sheria, Sekretarieti ya Bunge imeona 
umuhimu wa kuandaa Mwongozo utakaomsaidia 
Mbunge kuweza kuuelewa kwa urahisi mchakato 
mzima wa kuandaa na kupendekeza Muswada wa 
Sheria hususan Muswada Binafsi.

Kwa msingi huu, Mwongozo umeandaliwa kwa 
muundo na lugha rahisi ambayo itamsaidia Mbunge 
kupata uelewa mpana wa mchakato ambao Muswada 
Binafsi wa Sheria unapitia kuanzia mwanzo hadi 
Muswada huo kutungwa kuwa Sheria.
 

2.0	 MAANA YA MUSWADA WA SHERIA

Muswada wa Sheria ni mapendekezo ya Sheria mpya 
au mabadiliko katika Katiba ya nchi au sheria yoyote 
iliyopo ambayo yanawasilishwa Bungeni kwa ajili ya 
kuzingatiwa na Bunge ili yaweze kutungwa kuwa 
sheria. Bunge linapofanyia kazi Muswada wa Sheria 
linaweza kuujadili, kuuchunguza au kuufanyia 
marekebisho au mabadiliko. Aidha, Bunge linaweza 
kuupitisha au kutoupitisha Muswada huo.
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3.0	 AINA ZA MISWADA YA SHERIA

Kuna aina mbili kuu za Miswada ya Sheria ambazo ni, 
Muswada wa Sheria wa Serikali na Muswada Binafsi 
wa Sheria. Aina hizi za Miswada zimeainishwa na 
kufafanuliwa katika Kanuni ya 80 na Kanuni ya 81 
ya Kanuni za Kudumu za Bunge.

(a)	 Muswada wa Sheria wa Serikali
Muswada wa Sheria wa Serikali ni ule 
unaowasilishwa Bungeni na Waziri, Naibu 
Waziri au Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kwa mujibu wa Kanuni ya 82 (1) ya Kanuni 
za Kudumu za Bunge ikisomwa pamoja na 
Ibara ya 55 na Ibara ya 59 ya Katiba.

(b)	 Muswada Binafsi wa Sheria
Muswada wowote wa sheria unaowasilishwa 
Bungeni na Kamati yoyote ya Kudumu ya 
Bunge au Mbunge yeyote unaitwa Muswada 
Binafsi kama ilivyoelezwa katika Kanuni ya 
81 (1) ya Kanuni za Kudumu za Bunge.

Licha ya kwamba Kanuni hii inatoa fursa 
kwa Mbunge yeyote kuwasilisha Muswada 
Binafsi, Mbunge ambaye pia ana madaraka 
ya Waziri Mkuu, Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Waziri au Naibu Waziri hataweza 
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kupendekeza Muswada Binafsi wa Sheria 
Bungeni kutokana na dhana ya mgawanyo 
wa mamlaka na uwajibikaji wa pamoja.

 
4.0	 UTARATIBU KUHUSU MUSWADA 			 
	 BINAFSI WA SHERIA 

Mbunge yeyote anayekusudia kupendekeza 
Muswada wa Sheria anapaswa kuzingatia mambo 
mbalimbali yaliyowekwa kwa mujibu wa Katiba, 
Sheria na Kanuni za Kudumu za Bunge ili Muswada 
anaoupendekeza uweze kupitia mchakato wote 
uliowekwa na hatimaye kuwa Sheria. Mambo hayo 
yanahusiana na maandalizi ya Muswada pamoja na 
utaratibu na namna ya uwasilishaji wa Muswada 
husika Bungeni.

Hata hivyo, iwapo Mbunge atahitaji huduma za 
usaidizi katika utaratibu na kuandaa na kuwasilisha 
Muswada Binafsi wa Sheria, huduma hizo 
zinapatikana kutoka Sekretarieti ya Bunge. Kanuni 
ya 21 (2) ya Kanuni za Kudumu za Bunge inaweka 
utaratibu ambao Kamati yoyote ya Bunge au Mbunge 
anaweza kuwasilisha masuala ya Sheria (mfano 
Muswada Binafsi wa Sheria) kwa Katibu wa Bunge 
na kufanyiwa kazi. Hivyo, Mbunge anaweza kuandaa 
na kupendekeza Muswada Binafsi yeye mwenyewe 
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bila msaada wa Sekretarieti au kwa kupata msaada 
wa kisheria na uandishi kutoka Sekretarieti ya Bunge.

5.0	 MAANDALIZI YA MUSWADA BINAFSI

Mchakato wa Muswada Binafsi wa Sheria unaanza 
kwa kutambua eneo la sheria ambalo linahitaji 
kutungiwa sheria mpya au eneo ambalo lina 
sheria lakini sheria iliyopo inatakiwa kufanyiwa 
marekebisho kutokana na sababu mbalimbali kama 
vile baadhi ya masharti ya sheria husika kupitwa na 
wakati. 

Hatua hii inafuatiwa na utafiti wa kutosha katika 
eneo husika ambapo inajumuisha, pamoja na mambo 
mengine:-

(a)	 Kujua asili au chanzo cha mahitaji ya sheria 
mpya;

(b)	 Utafiti wa sheria zinazohusiana na mchakato 
wa kutunga sheria;

(c)	 Kutafuta ushauri wa kitaalam;
(d)	 Utafiti wa sheria za maeneo mengine 

yanayokaribia kufanana na eneo husika;
(e)	  Kuzingatia sera, sheria za kimataifa pamoja 

na mila na desturi; na
(f)	 Sheria za nchi nyingine zinazofanana na eneo 

husika.
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6.0	 SHERIA ZINAZOPASWA KUZINGATIWA 	
	 KATIKA MCHAKATO WA KUTUNGA 		
	 SHERIA

Sheria zifuatazo ni miongoni mwa sheria mbalimbali 
za nchi ambazo zinasimamia mchakato wa kutunga 
sheria hapa nchini.

(a)	 Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 1977 
Katiba ndiyo Sheria mama ya nchi ambayo, 
pamoja na mambo mengine, inaweka msingi 
wa madaraka ya Bunge ya kutunga Sheria 
pale ambapo utekelezaji wa jambo unahitaji 
kuwepo kwa Sheria.

(b)	 Katiba ya Zanzibar ya Mwaka 1984 
Kwa kuzingatia muundo wa Muungano wetu, 
ni vyema kuzingatia Katiba ya Zanzibar kwa 
kuwa Bunge la Jamhuri ya Muungano lina 
mamlaka ya kutunga Sheria kwa mambo 
yote ya Muungano na mambo mengine yote 
yahusuyo Tanzania Bara. 

Kwa mujibu wa Ibara ya 64 (2) ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ya 
mwaka 1977, mamlaka yoyote ya kutunga 
sheria katika Tanzania Zanzibar juu ya mambo 
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yote yasiyo mambo ya Muungano yatakuwa 
mikononi mwa Baraza la Wawakilishi.
 

(c)	 Kanuni za Kudumu za Bunge, Toleo la 
Januari, 2016
Kanuni za Kudumu za Bunge zinafafanua 
na kuweka utaratibu mahsusi wa namna ya 
kutekeleza madaraka ya Bunge ya kutunga 
sheria kama yalivyowekwa na Katiba. 
Utaratibu huu kwa ujumla umefafanuliwa na 
Kanuni ya 80 hadi Kanuni ya 93 ya Kanuni za 
Kudumu za Bunge.

(d)	 Sheria ya Tafsiri ya Sheria, Sura ya 1
Sheria hii inaweka majumuisho ya kanuni 
za msingi zinazohusu maana, ufafanuzi na 
matumizi ya sheria zilizotungwa, na mambo 
mengine yanayohusiana na sheria zilizopo 
pamoja na utungaji wa sheria. Kwa msingi, 
sheria hii ni ya muhimu katika mchakato wa 
utungaji wa sheria.

(e)	 Sheria ya Mapitio ya Sheria, Sura ya 4
Sheria ya Mapitio ya Sheria inahusika na 
maandalizi na uchapaji wa mapitio ya mara 
kwa mara ya sheria zote pamoja na maboresho 
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yake. Kifungu cha 7 cha sheria hii kinampa 
Mwandishi Mkuu wa Sheria mamlaka 
ya kusahihisha makosa ya kiuandishi au 
kiuchapaji katika sheria.

Hivyo, sheria hii inaweza kumsaidia 
Mbunge kujua iwapo sheria fulani inaweza 
kupendekezewa Muswada wa Marekebisho 
ya sheria au ni sheria yenye jambo ambalo 
linaweza kusahihishwa na Mwandishi Mkuu 
wa Sheria.

(f)	 Sheria ya Kinga, Madaraka na Haki za 
Bunge, Sura ya 296
Sheria hii inaainisha Kinga, Madaraka na 
Haki za Wabunge na Bunge kwa ujumla katika 
kutekeleza madaraka yake. Mojawapo ya haki 
hizo imewekwa na kifungu cha 3 ambayo ni 
haki ya kuwa na uhuru wa mawazo Bungeni 
ambao kimsingi unamwezesha Mbunge 
kupendekeza Muswada kuhusiana na jambo 
lolote kwa mujibu wa sheria.
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7.0	 MASHARTI YA JUMLA YA MUSWADA 		
	 BINAFSI WA SHERIA

Mambo ya jumla ya kuzingatia katika kuwasilisha 
Muswada Binafsi yameanishwa katika Kanuni ya 81 
ya Kanuni za Kudumu za Bunge. Mambo hayo ni:

(a)	 Kuandika Muswada Binafsi wa Sheria
Uandishi wa Muswada Binafsi wa Sheria 
haujawekewa muundo maalum kisheria. 
Hata hivyo uzoefu wa utungaji wa sheria 
mbalimbali hapa nchini unaweka muundo 
wa jumla wenye mgawanyo katika sehemu 
mbalimbali ambao sheria zote zinauzingatia. 

Masharti ya Muswada ambao sio wa 
marekebisho ya Sheria iliyopo yatakuwa 
katika mpangilio ufuatao:-

(i)	 Jina na tarehe ya 
kutumika;

(ii)	 Matumizi;
(iii)	 Tafsiri;
(iv)	 Masharti ya msingi;
(v)	 Makosa na adhabu 

mbalimbali;
(vi)	 Masharti ya jumla;
(vii)	 Masuala ya mpito; na
(viii)	 Jedwali.
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(b)	 Kuandaa Taarifa ya Kuwasilisha 
Muswada Binafsi wa Sheria
Taarifa ya Muswada Binafsi wa Sheria 
inapaswa kuwasilishwa kwa Katibu wa 
Bunge.  Taarifa inayowasilishwa kwa Katibu 
wa Bunge inapaswa kuzingatia masharti 
yafuatayo ili taarifa hiyo iweze kukubalika:-

(i)	 Taarifa itaeleza jina la 
Muswada unaopendekezwa;

(ii)	 Taarifa itajumuisha 
madhumuni na sababu za 
Muswada; na

(iii)	 Taarifa hiyo inapaswa 
kusainiwa na Mbunge 
Binafsi au Mwenyekiti wa 
Kamati ya Kudumu ya Bunge 
inayopendekeza Muswada.  

(c)	 Muswada kutangazwa kwenye Gazeti 
la Serikali 
Utaratibu wa kutangaza Muswada kwenye 
Gazeti la Serikali unawekwa na Kanuni ya 
81 (3) ikisomwa pamoja na Kanuni ya 80 ya 
Kanuni za Kudumu za Bunge. Utaratibu huo 
ni kama ifuatavyo:-
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(i)	 Muswada wa Sheria 
kutangazwa na Katibu wa 
Bunge kwenye Gazeti la 
Serikali kwa matoleo angalau 
mawili;

(ii)	 Kuwe na kitambo cha angalau 
siku saba tangu kutangazwa 
kwa toleo la kwanza hadi 
litakapotangazwa toleo la pili; 
na

(iii)	 Taarifa ikitolewa kwenye 
Gazeti la Serikali inayotaja 
jina la Muswada, nambari 
na tarehe ya Gazeti la 
Serikali ambapo Muswada 
ulitangazwa mara ya kwanza 
inatosha kuthibitisha kuwa 
Muswada umetangazwa kwa 
mara ya pili.

(d)	 Muswada Binafsi wa Sheria wa dharura

Kanuni ya 81 (5) ya Kanuni za Kudumu 
za Bunge inaweka utaratibu ambao 
Muswada Binafsi wa Sheria wa dharura 
unaweza kuwasilishwa Bungeni. Utaratibu 
huu hautazingatia masharti ya muda wa 
utangazaji wa Miswada ya Sheria. 
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Kwa mujibu wa Kanuni hii, Muswada Binafsi 
wa Sheria utachukuliwa kuwa ni wa dharura 
endapo hoja ya kutengua masharti ya muda 
wa utangazaji wa Muswada itatolewa na 
kuamuliwa baada ya kuwasilishwa Bungeni 
hati inayoeleza kuwa Muswada husika ni wa 
dharura.

Hoja ya kutengua masharti ya muda wa 
utangazaji wa Muswada Binafsi wa Sheria 
katika Gazeti la Serikali inapaswa kutimiza 
masharti yafuatayo ili iweze kukubaliwa 
kuwasilishwa Bungeni:-

(i)	 Iwapo ni Muswada wa 
Kamati, hati hiyo iwe 
imesainiwa na theluthi mbili 
ya Wajumbe wote wa Kamati; 
na

(ii)	 Iwapo ni Muswada wa 
Mbunge, hati hiyo iwe 
imesainiwa na Wabunge 
wasiopungua kumi.
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8.0	 MAENEO AMBAYO MBUNGE HATAWEZA 		
	 KUPENDEKEZA MUSWADA BINAFSI 		
	 WA SHERIA

Katiba, Sheria na Kanuni za Kudumu za Bunge 
zinatoa uwanja mpana kwa Mbunge au Kamati ya 
Kudumu ya Bunge kupendekeza Muswada Binafsi 
wa Sheria. Hata hivyo, yapo baadhi ya maeneo 
ambayo yameainishwa na Ibara ya 99 ya Katiba 
ikisomwa pamoja na Kanuni ya 95 ya Kanuni za 
Kudumu za Bunge ambayo Mbunge hawezi kuyatolea 
mapendekezo ya Muswada Binafsi.

Kwa msingi huo, Muswada Binafsi wa Sheria 
hautashughulikiwa na Bunge iwapo matokeo ya 
Muswada huo ni mojawapo au zaidi ya kati ya haya 
yafuatayo:-

(i)	 Kuweka masharti yanayoanzisha au 
kuongeza kodi yoyote;

(ii)	 Kuweka masharti yanayoweza 
kuongeza kiwango cha fedha 
zitakazotolewa kutoka katika Mfuko 
Mkuu wa Hazina;

(iii)	 Kufuta au kusamehe deni lolote 
linalotakiwa lilipwe kwa Serikali;

(iv)	 Kubadilisha mishahara au 
marupurupu ya mtumishi;
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(v)	 Kubadilisha masharti mbalimbali 
ya utumishi. Masharti hayo ya 
utumishi ni pamoja na likizo, usafiri 
au kupandishwa cheo kwa mtumishi 
yeyote wa Umma; na 

(vi)	 Kufanya mabadiliko katika Sheria, 
Kanuni au taratibu zinazohusu 
pensheni, kiinua mgongo au 
marupurupu mengine ya mtumishi 
wa Umma au ya mjane, watoto 
wanaomtegemea au wawakilishi 
wake.
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9.0	 NAFASI YA SEKRETARIETI YA BUNGE 		
	 KATIKA UANDAAJI WA MUSWADA 			 
	 BINAFSI

Kwa kuzingatia umuhimu wa shughuli ya utungaji 
wa sheria, Sekretarieti ya Bunge ina majukumu 
mbalimbali ikiwemo kuzisaidia Kamati za Bunge 
na Wabunge kuandika Miswada Binafsi pale 
itakapohitajika. Majukumu mengine ni kama 
ifuatavyo:-

(a)	 Kufanya utafiti wa nyaraka na masuala 
mengine kadri itakavyohitajika;

(b)	 Kutoa ushauri kwa Wabunge kuhusu muundo 
na maudhui ya Muswada;

(c)	 Kutoa huduma ya uchapaji na uchapishaji 
wa Muswada Binafsi wa Sheria na nyaraka 
mbalimbali zinazohusiana nao;

(d)	 Kutangaza Muswada wa Sheria kwenye 
Gazeti la Serikali; na

(e)	 Kufanya uratibu wa shughuli za Kamati 
ikiwemo kualika wadau kwa ajili ya kutoa 
maoni.
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10.0	 HATUA ZA MUSWADA KUWASILISHWA 		
	 BUNGENI

Muswada wowote wa Sheria unapokamilika kwenye 
hatua za awali hatua inayofuata ni ya uwasilishwaji 
Bungeni. Kwa mujibu wa Kanuni ya 82 (2) ya Kanuni 
ya Kudumu ya Bunge, Muswada Binafsi wa Sheria 
unapokuwa umekamilisha hatua zote za awali 
unaweza kuwasilishwa Bungeni na Mwenyekiti wa 
Kamati yoyote ya Kudumu au Mbunge yeyote ambaye 
si Waziri. Zifuatazo ni hatua ambazo Muswada Binafsi 
wa Sheria unapitia unapowasilishwa Bungeni :-

 
(a)	 Muswada Kusomwa Mara ya Kwanza

Muswada wowote wa Sheria unapowasilishwa 
Bungeni unapaswa Kusomwa Mara ya 
Kwanza kwa mujibu wa Kanuni ya 83 ya 
Kanuni za Kudumu za Bunge. Lengo kuu la 
Muswada Kusomwa Mara ya Kwanza Bungeni 
ni kuutambulisha Muswada rasmi katika 
mchakato wa kibunge.  Katika hatua hii, 
masuala yafuatayo yanapaswa kuzingatiwa:-

(i)	 Katibu kusoma jina refu la Muswada 
husika;

(ii)	 Hakuna hoja yoyote inayoweza 
kutolewa kuhusu Muswada huo;
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(iii)	 Hakuna mjadala wowote 
utakaoruhusiwa Bungeni kuhusu 
Muswada husika. 

(b)	 Muswada kupelekwa kwenye Kamati
Baada ya Muswada wa Sheria Kusomwa 
Mara ya Kwanza Bungeni, Spika ataupeleka 
Muswada huo katika Kamati ya Bunge 
inayohusika kwa kuzingatia maudhui ya 
Muswada. Kamati itaufanyia kazi Muswada 
kwa utaratibu ufuatao:-

(i)	 Kuujadili Muswada mapema 
iwezekanavyo;

(ii)	 Kamati itamwalika mtu yeyote afike 
kwenye Kamati kutoa maoni kwa 
lengo la kuisaidia katika uchambuzi 
wa Muswada husika;

(iii)	 Kamati inaweza kumshauri 
Mbunge au kushauriwa na Mbunge 
anayehusika kuhusu kuufanyia 
mabadiliko Muswada;

(iv)	 Kamati inaweza kushauriwa na 
Serikali kuhusu kufanyia mabadiliko 
au marekebisho ya Muswada Binafsi 
wa Sheria;
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(v)	 Kamati kuzingatia madhumuni 
ya mabadiliko au marekebisho 
yaliyofanyika;

(i)	 Kamati inapokamilisha kazi yake 
Mwenyekiti wa Kamati atamjulisha 
Spika kwa maandishi kwamba, 
Kamati imemaliza kujadili Muswada 
husika; na

(ii)	 Baada ya taarifa hiyo, Spika ataagiza 
Muswada uwekwe kwenye Orodha ya 
Shughuli kwa ajili ya Kusomwa Mara 
ya Pili.
 

(c)	 Muswada Kusomwa Mara ya Pili
Hatua hii hufuata baada ya Muswada 
kufanyiwa kazi na Kamati ya Kudumu ya 
Bunge. Lengo kuu la hatua hii Kikanuni ni 
kuliwezesha Bunge kujadili kuhusu ubora na 
misingi ya Muswada wa Sheria. 

Mwenyekiti wa Kamati au Mbunge mwenye 
Muswada husika atawasilisha hoja kwa 
mujibu wa Kanuni ya 86 ya Kanuni za Kudumu 
za Bunge kuhusu Muswada atakaoutaja kwa 
jina Kusomwa Mara ya Pili. Katika hatua hii 
ya kutoa hoja, hakuna hoja itakayotolewa 
kwa ajili ya kufanya mabadiliko ya hoja ya 
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Muswada wa Sheria Kusomwa Mara ya Pili 
inayoweza kuletwa Bungeni isipokuwa kwa 
mazingira yaliayoanishwa hapa chini:-

(i)	 Kupendekeza mabadiliko katika 
hoja bila kutoa sababu. Katika 
mapendekezo ya aina hii mtoa 
hoja anaweza kutoa hoja kwamba 
Muswada husika usisomwe kwa mara 
ya pili hadi wakati mwingine ambao 
ni sharti autaje; na 

(ii)	 Kupendekeza mabadiliko katika 
hoja kwa kutoa sababu ambapo 
katika pendekezo hili, mtoa hoja 
ataliomba Bunge likatae Muswada 
Kusomwa Mara ya Pili kwa sababu 
atakazoziainisha kwa ukamilifu.

Inapotokea kwamba mojawapo kati ya hoja 
hizi zimetolewa Bungeni, Spika atalihoji 
Bunge ili kufikia uamuzi.

Hoja ya Muswada kusomwa Mara ya Pili 
itafuatiwa na maoni na mapendekezo ya 
Kamati ya Bunge iliyoufanyia kazi na maoni 
na mapendekezo ya Serikali. Hatua hii 
itafuatiwa na mjadala utakaojikita katika 
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ubora na misingi ya Muswada huo. Katika 
hatua hii, Mbunge yeyote au Waziri anaweza 
kumshauri mtoa hoja afanye mabadiliko ya 
jumla au yale atakayoyataja. 

Iwapo mtoa hoja ataona iko haja na kutaka 
kufanya marekebisho au mabadiliko katika 
Muswada kutokana na ushauri uliotolewa, 
masuala yafuatayo yatazingatiwa:-

(i)	 Mtoa hoja atamjulisha Katibu wa 
Bunge;

(ii)	 Katibu wa Bunge atatayarisha 
Muswada wa Sheria uliochapishwa 
upya ukiwa na marekebisho au 
mabadiliko yanayokusudiwa 
au Jedwali la Marekebisho au 
mabadiliko yanayokusudiwa; na

(iii)	 Katibu wa Bunge atagawa kwa kila 
Mbunge nakala ya Muswada wa 
Sheria uliochapishwa upya ukiwa 
na marekebisho au mabadiliko 
yanayokusudiwa au Jedwali 
la Marekebisho au mabadiliko 
yanayokusudiwa.

Vilevile, wakati huu ndio Serikali au Mbunge 
anayekusudia kufanya mabadiliko katika 



21Mwongozo kuhusu Muswada Binafsi wa Sheria

Muswada anaweza kuwasilisha mapendekezo 
yake ya mabadiliko kwa Katibu wa Bunge. 
Mapendekezo hayo yatakuwa kwenye 
maandishi yakionyesha bayana kila Ibara 
inayokusudiwa kufanyiwa mabadiliko.

(d)	 Muswada Kufanyiwa Kazi na Kamati ya 
Bunge Zima
Mjadala unaofanyika mara baada ya Muswada 
Kusomwa Mara ya Pili unawaweka Wabunge 
katika nafasi nzuri zaidi ya kupendekeza 
mabadiliko au maboresho katika Muswada 
ambayo yanafanyika wakati wa Kamati ya 
Bunge Zima. Mabadiliko au maboresho hayo 
yanapaswa kuzingatia masharti yafuatayo:-

(i)	 Mabadiliko au maboresho ni 
sharti yawekwe kwenye Jedwali la 
Mabadiliko;

(ii)	 Jedwali hilo la Mabadiliko 
liwasilishwe kwa Katibu wa Bunge 
mapema; 

(iii)	 Mabadiliko yakishapendekezwa 
na kuwekwa kwenye Jedwali 
la Mabadiliko hayataondolewa 
isipokuwa kwa idhini ya Spika; na

(iv)	 Wabunge wote watagawiwa Jedwali 
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hilo la Mabadiliko;

(v)	 Mtoa hoja au Mbunge 
aliyependekeza Jedwali la 
Mabadiliko anaweza kupendekeza 
mabadiliko mengine kufanyika katika 
Jedwali la Mabadiliko aliloliwasilisha 
mapema kwa kufuata utaratibu wa 
awali; 

(vi)	 Mabadiliko yatajadiliwa na kupitishwa 
au kutopitishwa na Kamati ya Bunge 
Zima kwa mpangilio utakaozingatia 
mtiririko wa Ibara za Muswada;

(vii)	 Mtoa hoja ya Muswada Binafsi 
atapewa fursa ya kwanza kueleza 
mabadiliko au marekebisho kwa muda 
wa dakika tano kabla ya Wabunge 
wengine;

(vii)	 Mtoa hoja akishahitimisha hoja yake 
ya mabadiliko, Mwenyekiti ataihoji 
Kamati ya Bunge Zima ili kupata 
uamuzi kuhusu hoja hiyo;

(ix)	 Kwa ujumla, Kamati ya Bunge Zima 
itajadili na kupitisha au kufanya 
mabadiliko na kupitisha Ibara moja 
baada ya nyingine ya Muswada wote 
wa Sheria;
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(x)	 Baada ya Muswada wa Sheria 
kupitishwa na Kamati, Bunge litarejea 
na mtoa hoja atatoa taarifa kwamba 
Kamati ya Bunge Zima imeupitia 
Muswada wa Sheria Ibara kwa Ibara 
na kuukubali pamoja na marekebisho 
yake. Baada ya hatua hiyo mtoa 
hoja ataomba kutoa hoja kwamba 
Muswada husika ukubaliwe na 
Bunge;na

(xi)	 Spika atalihoji Bunge kuhusu hoja hiyo 
kwa ajili ya kufanya uamuzi. Utaratibu 
wa kufanya uamuzi utategemea na 
Muswada unaofanyiwa kazi na Bunge 
kwa wakati husika. 

 
(e)	 Muswada Kusomwa Mara ya Tatu

Hoja ya kuukubali Muswada wa Sheria 
uliosomwa Mara ya Pili ikishapitishwa na 
Bunge, Muswada huo utasomwa Mara ya 
Tatu. Katika hatua hii, Katibu au mtumishi 
yeyote aliyeidhinishwa kutekeleza kazi ya 
Katibu atasoma jina refu la Muswada na 
Muswada utahesabika kuwa umepitishwa 
na Bunge kwa mujibu wa Kanuni ya 91 ya 
Kanuni za Kudumu za Bunge.
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11.0	 MUSWADA KUPATA RIDHAA YA RAIS
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
limegawanyika katika sehemu mbili ambazo, ni Rais 
na Wabunge. Utekelezaji wa majukumu yao katika 
hatua ya upitishaji wa Muswada unategemeana 
ambapo kwa kuzingatia Ibara ya 97 (1), Wabunge 
wanapopitisha Muswada, Muswada huo hautakuwa 
Sheria hadi utakapopata kibali cha Rais.

Kanuni ya 92 ya Kanuni za Bunge inaweka masharti 
ya Muswada kupata ridhaa au kibali cha Rais 
ambapo:-

(a)	 Katibu wa Bunge atasimamia matayarisho ya 
Muswada kama ulivyopitishwa na Bunge kwa 
kuingiza mabadiliko yote yaliyofanyika;

(b)	 Katibu wa Bunge atatoa nakala mbili za Muswada 
huo ambapo nakala moja ataiwasilisha kwa 
Rais kwa ajili ya kupata kibali chake na nakala 
nyingine ataitoa kwa Spika kwa ajili ya taarifa; 
na

(c)	 Baada ya Muswada kukubaliwa na Rais na kuwa 
Sheria, Katibu wa Bunge atahifadhi nakala halisi 
ya Sheria hiyo.

Hata hivyo, katika hatua hii Rais anaweza kukataa 
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kuukubali Muswada. Iwapo Rais atakataa kuukubali 
Muswada ataurudisha kwa Bunge pamoja na maelezo 
ya sababu zake za kukataa kuukubali ambapo hatua 
zitachukuliwa kwa mujibu wa masharti ya Ibara 
ya 97 ya Katiba. Masharti ya Ibara hiyo yanaeleza 
kwamba, endapo Bunge litaupeleka tena (mara ya 
pili) Muswada kwa Rais baada ya miezi sita tangu 
uliporudishwa na Rais akakataa kusaini Muswada 
husika ndani ya siku ishirini na moja, Rais atalivunja 
Bunge.

12.0	 KUANZA KUTUMIKA KWA SHERIA
Sheria itaanza kutumika tarehe ambayo 
imetajwa kwenye Sheria husika au kwa Tangazo 
litakalochapishwa kwenye Gazeti la Serikali. Masharti 
ya kuanza kutumika kwa Sheria yameanishwa katika 
Kifungu cha 14 cha Sheria ya Tafsiri ya Sheria, Sura 
ya 1.

13.0	 MATARAJIO KUTOKANA NA 				  
	 MWONGOZO HUU

Mwongozo huu wa Muswada Binafsi wa Sheria 
kwa Wabunge ni hatua muhimu katika kuimarisha 
uwezo wa Wabunge kufanya maandalizi muhimu 
ya Muswada Binafsi wa Sheria. Aidha, Mwongozo 
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huu utamwezesha Mbunge anayetaka kuwasilisha 
Muswada Bungeni kufanya hivyo kwa ufanisi 
kwa kuzingatia Katiba, Sheria na Kanuni za 
Kudumu za Bunge. Inatarajiwa kuwa Mwongozo 
huu utawawezesha Wabunge wenyewe au kwa 
kushirikiana na Sekretarieti ya Bunge, kadri Mbunge 
atakavyoona inafaa, kuanzisha mchakato wa utungaji 
wa Sheria mbalimbali Bungeni.

14.0	 HITIMISHO
Inatarajiwa kwamba kupitia Mwongozo huu, uwezo 
wa Wabunge katika kupendekeza na kuandaa 
Miswada Binafsi utaongezeka na kuwawezesha 
kutumia fursa hii adhimu katika kutekeleza madaraka 
ya Bunge ya kutunga Sheria. 
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Ofisi yaBunge  
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